ลูกเต๋ามหัศจรรย์

วันศุกร์ที่ 19 กันยายน พ.ศ. 2557

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์                                ชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2   เรื่อง ความน่าจะเป็น                    เวลา    14     ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง ความน่าจะเป็นของเหตุการณ์   เวลา     1     ชั่วโมง
***************************************************
สาระสำคัญ
         ความน่าจะเป็นของเหตุการณ์ คือ อัตราส่วนระหว่างจำนวนสมาชิกของเหตุการณ์กับจำนวนสมาชิกของแซมเปิลสเปซ

ตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้แกนกลาง
         สาระที่ 5 การวิเคราะห์ข้อมูลและความน่าจะเป็น   
         มาตรฐาน ค 5.2 ใช้วิธีการทางสถิติและความรู้เกี่ยวกับความน่าจะเป็นในการคาดการณ์ได้อย่างสมเหตุสมผล
         มาตรฐาน ค 5.3 ใช้ความรู้เกี่ยวกับสถิติและความน่าจะเป็นช่วยในการตัดสินใจและ แก้ปัญหาได้
         สาระที่ 6 : ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์
มาตรฐาน ค 6.1 : มีความสามารถในการแก้ปัญหา การให้เหตุผล การสื่อสาร การสื่อความหมาย ทางคณิตศาสตร์ และการนำเสนอ การเชื่อมโยงความรู้ต่างๆ ทางคณิตศาสตร์ และการเชื่อมโยงคณิตศาสตร์กับศาสตร์อื่นๆ และมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
         ตัวชี้วัด ค 5.2 ม.3/2 หาความน่าจะเป็นของเหตุการณ์จากการทดลองสุ่มที่ผลแต่ละตัวมีโอกาสเกิดขึ้นเท่าๆ กัน และใช้ความรู้เกี่ยวกับความน่าจะเป็นในการคาดการณ์ได้อย่างสมเหตุสมผล
         ตัวชี้วัด ค 5.3 ม.3/1 ใช้ความรู้เกี่ยวกับสถิติและความน่าจะเป็นประกอบการตัดสินใจในสถานการณ์ต่างๆ
         ตัวชี้วัด ค 6.1 .1-3/3 ให้เหตุผลประกอบการตัดสินใจ และสรุปผลได้อย่างเหมาะสม
         ตัวชี้วัด ค 6.1 .1-3/4 ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ในการสื่อสาร การสื่อความหมาย และการนำเสนอ ได้อย่างถูกต้อง และชัดเจน

จุดประสงค์การเรียนรู้
         ด้านความรู้ (K)
         1. บอกความน่าจะเป็นของเหตุการณ์ที่กำหนดให้ได้
         2. ใช้ความรู้เกี่ยวกับความน่าจะเป็นในการคาดการณ์ได้อย่างสมเหตุสมผล
         3. ใช้ความรู้เกี่ยวกับความน่าจะเป็นประกอบการตัดสินใจได้

ด้านทักษะ/ กระบวนการ (P)
         นักเรียนสามารถให้เหตุผล เชื่อมโยงความรู้ต่างๆทางคณิตศาสตร์ และเชื่อมโยงคณิตศาสตร์กับศาสตร์อื่นๆได้        
ด้านคุณลักษณะ (A)
         1. ตระหนักในคุณค่าและมีเจตคติที่ดีต่อคณิตศาสตร์
         2. มีความรับผิดชอบในการทำงาน
         3. เชื่อมั่นในตนเอง

สาระการเรียนรู้
         ความน่าจะเป็นของเหตุการณ์

กิจกรรมการเรียนรู้
 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
          ครูทบทวนความรู้เดิมเรื่องการทดลองสุ่มและเหตุการณ์
 ขั้นสอน
  1. ครูสนทนากับนักเรียนถึงความหมายของความน่าจะเป็นและเหตุการณ์
  2. ครูอธิบายถึงอัตราส่วนระหว่างจำนวนสมาชิกของเหตุการณ์กับจำนวนสมาชิกของแซมเปิลสเปซที่เรียกว่า ความน่าจะเป็นของเหตุการณ์ แล้วให้นักเรียนตั้งข้อสังเกตว่า ความน่าจะเป็นของเหตุการณ์ คืออะไร
  3. ครูยกตัวอย่างความน่าจะเป็นของเหตุการณ์ 2 ตัวอย่าง
  4. ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนถามถึงสิ่งที่ยังไม่เข้าใจ
ขั้นสรุป
         ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับความหมายของความน่าจะเป็นของเหตุการณ์
 ขั้นฝึกทักษะ
         ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัด
ขั้นนำไปใช้
         สามารนำความรู้ไปต่อยอดในการศึกษาต่อไปได้        
 ขั้นประเมินผล
         1. ประเมินจากแบบฝึกหัด
         2. ประเมินจากการตอบคำถาม

สื่อและแหล่งการเรียนรู้
         1. ใบความรู้
         2. แบบฝึกหัด
         3. หนังสือคณิตศาสตร์พื้นฐาน ม.3 เล่ม 2

วิธีวัด/ประเมินผล
         วิธีวัด
         1. สังเกตจากการตอบคำถามในห้องเรียน
         2. ตรวจแบบฝึกหัด
         เครื่องมือวัด
         แบบฝึกหัด

การประเมินผล
         1. โดยถือเกณฑ์ผ่านจากการสังเกตพฤติกรรมระหว่างเรียนอยู่ในเกณ์ดี
         2. ถือเกณฑ์ผ่านจากการตรวจแบบฝึกหัด ได้คะแนนร้อยละ 80 ขึ้นไป






ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น